Chạy xe dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên bị phạt bao nhiêu? | L2r.vn

Đây là câu hỏi mà rất nhiều người tham gia giao thông quan tâm đến. Vậy mức phạt thế nào đối với hành vi này, mời các bạn cùng với VietJack tìm hiểu nhé.

Chạy xe dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Căn cứ quy định tại Điểm a khoản 3 Điều 30 và khoản 1 Điều 31 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Đi xe dàn hàng ngang;

Điều 31. Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, người điều khiển xe thô sơ khác

1. Người điều khiển xe đạp chỉ được chở một người, trừ trường hợp chở thêm một trẻ em dưới 7 tuổi thì được chở tối đa hai người.

Người điều khiển xe đạp phải thực hiện quy định tại khoản 3 Điều 30 của Luật này…..”.

Theo quy định trên, đi xe dàn hàng ngang là hành vi bị cấm đối với người điều khiển xe máy, xe gắn máy, xe đạp và khi vi phạm sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Về mức phạt khi dàn hàng ngang đối với xe đạp, xe đạp máy

Căn cứ vào điểm g khoản 1 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ – CP quy định:

“Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe đạp, xe đạp máy đi dàn hàng ngang từ 03 (ba) xe trở lên, xe thô sơ khác đi dàn hàng ngang từ 02 (hai) xe trở lên”.

Như vậy, trong trường hợp dàn hàng ngang từ 3 xe trở lên thì bạn bị xử phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Xem thêm bài viết thuộc chuyên mục: Học tập
READ:  Thuyết minh về hồ Xuân Hương hay nhất (2 mẫu) | L2r.vn